BÁN RƯỢU BIA CHO NGƯỜI DƯỚI 18 TUỔI, BỊ XỬ PHẠT???

BÁN RƯỢU BIA CHO NGƯỜI DƯỚI 18 TUỔI, BỊ  XỬ PHẠT???

Ngày 26/08/2020, Chính phủ ban hành Nghị định 98/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ người tiêu dùng.

Tại Nghị định này, Chính phủ quy định các hành vi vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng bao gồm:

a) Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy phép kinh doanh, trừ trường hợp đã được quy định tại nghị định quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong các lĩnh vực quản lý nhà nước khác;

b) Hành vi kinh doanh dịch vụ thuộc ngành nghề cấm đầu tư kinh doanh; sản xuất và buôn bán hàng giả, hàng cấm;

c) Hành vi kinh doanh hàng hóa nhập lậu; hàng hóa lưu thông trong nước bị áp dụng biện pháp khẩn cấp; hàng hóa quá hạn sử dụng, không rõ nguồn gốc, xuất xứ và có vi phạm khác;

d) Hành vi vi phạm về kinh doanh thuốc lá;

đ) Hành vi vi phạm về kinh doanh rượu;

e) Hành vi đầu cơ hàng hóa và găm hàng;

g) Hành vi vi phạm về hoạt động xúc tiến thương mại;

h) Hành vi vi phạm về xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa và dịch vụ liên quan đến xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa;

i) Hành vi vi phạm về bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng;

k) Hành vi vi phạm về thương mại điện tử;

l) Hành vi vi phạm về thành lập và hoạt động thương mại của thương nhân nước ngoài và người nước ngoài tại Việt Nam;

m) Các hành vi vi phạm khác trong hoạt động thương mại.

Một trong những nội dung đáng chú ý của Nghị định này là Chính phủ đã quy định mức xử phạt đối với hành vi bán rượu, bia cho người dưới 18 tuổi.

Cụ thể, tại Điều 30 của Nghị định này, hành vi bán, cung cấp rượu, bia cho người dưới 18 tuổi bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng (Khoản 1 Điều 30).

Ngoài ra, còn bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng lao động là người chưa đủ 18 tuổi trực tiếp tham gia vào việc sản xuất, mua bán rượu, bia (Khoản 3 Điều 30).

Có thể thấy, hiện nay, theo quy định tại khoản 5 Điều 32 Luật Phòng chống tác hại của rượu bia, cơ sở bán rượu, bia phải niêm yết thông báo không bán rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi. Nếu nghi ngờ về độ tuổi thì người bán có quyền yêu cầu người mua xuất trình giấy tờ chứng minh.

Ảnh: Báo Lao động

Do đó, việc quy định về mức phạt cụ thể đối với các hành vi sử dụng, mua bán rượu, bia cho người dưới 18 tuổi là một biện pháp để thực thi quy định của Luật phòng chống tác hại của rượu bia, một biện pháp răn đe, xử phạt cụ thể đối với hành vi vi phạm.

Nghị định này có hiệu lực từ ngày 15/10/2020.

Trân trọng.

 Hãng Luật Anh Bằng | Dân sự | Đất đai | HNGĐ | Doanh nghiệp | Đầu tư | Sở hữu trí tuệ | Lao động | Hành chính | Hình sự | Đại diện... 

Share

Đường dây tư vấn nóng của HÃNG LUẬT ANH BẰNG

0913. 092. 912 - 0982 69 29 12
0243. 7.675.594 - 0243. 7. 673.930
luatsuanhbang@gmail.com
P.905, tầng 9 tòa nhà CT4.5, Ngõ 6, phố Dương Đình Nghệ, P. Yên Hòa, Q. Cầu Giấy, thành phố Hà Nội, Việt Nam

Hotline: 0913092912